Ta yaya Duniyar kera wucin gadi wani bala'i ga Matasa suyi Magana da Tsarin rayuwar rayuwa?

Yadda Duniya ta wucin gadi wata wahala ce ga Matasa suyi Magana da Tsarin rayuwar rayuwa

Fasahar zamani ta fuskar sararin samaniya ta yi matukar tasiri a rayuwar dan adam musamman ta fuskar sadarwa. Amma a cikin tunanin al'ummomin da suka gabata inda suka saba amfani da wayar gida mai waya tare da dogon katin da aka miƙa zuwa ɗakin taron don samun ɗan sirri. Bayan haka sun kasance suna amfani da sadarwar sirri tare da ƙaunataccen tare da buga rubutun kalmomin motsin rai da jimlar kalmomi waɗanda ba tare da bayanin ba ya ba mai amfani damar samun sirri iri ɗaya daga kowa kamar iyaye. A yau, na'uran microcomputer na hannu wadanda muka sani da wayoyin hannu sun taimaka wajen samar da duniya fasahar mutum-da-mutum hulɗa. Amma zamu iya cewa ta hanyar bayar da hujjar rage asalin ma'amalar mutum ko kasancewar sa. A yau, muna fuskantar mahimman maganganu na ƙwarewar fassara a cikin ƙananan yara da matasa waɗanda suka saba da rayuwa a cikin al'adun da ke motsa rubutu kuma suna raba fuska da jiki ta amfani da aikace-aikacen kafofin watsa labarun ta hanyar na'urorin wayar hannu ta baya da gaban kyamara.

Fasaha ta sa matasa ba su da ƙwarewar fassara

A yau samarin da suka buɗe idanunsu a gaban halittun kere kere kamar su kafofin sada zumunta, intanet, da wayoyin komai da ruwanka sun rasa ƙwarewar fassara sauran kashi 90% na sadarwa ba ya ƙunsar kalmomi ko magana. Abubuwa kamar yanayin fuska (motsin rai ya faɗi gaskiya), motsin ido, yaren jiki, sautin ko sautin murya, ƙarar murya da ma isharar da ke ƙara ma'ana ga dukkan sadarwa ko tattaunawa. Matasa masu tasowa musamman matasa ana hana su karatu da kuma yadda ake yin hulɗa wanda ya danganci hanyoyin farko da magabatanmu suka bi ga dattawanmu. Ari ga haka, mu iyaye muna fuskantar canjin abin da ke damun samarinmu ba kamar wani lokaci ba.

Rubutun Rubutun Al'adu & Rarraba Fuskantarwa & Jiki Ana kawar da asalin ma'amalar ɗan adam ta zahiri tsakanin matasa

Ta yaya budurwa da saurayi & saduwa ta yanar gizo ta zama ƙa'ida?

Haɗin kan layi yana kan hauhawa har ma matasa matasa da matasa suna shiga cikin hulɗa ta kan layi tare da jinsi kishiyar ta amfani da aikace-aikacen saƙonnin zamantakewa ta amfani da wayoyin salula da intanet. Matasan samari galibi suna kama kansu tare da masu buga layi akan layi kuma basu san yadda zasu iya ɗaukar yaron wanda ke damun ta akan layi ba. A cewar masanan mafi zurfin tattaunawar sun tafi, da yawan samari baƙar fata kuma suna iya wulakanta jima'i sau ɗaya yayin saduwa ta yanar gizo sannan kuma fara farawa da mutumin a zahiri.

Amfani da aikace-aikacen aika saƙo na gaggawa da yin saƙonnin rubutu, tattaunawa taɗi, raba fayilolin mai jarida kamar hotuna da bidiyo da aika saƙonnin murya na WhatsApp, Kiran murya na Facebook zuwa baƙin da ke kan layi na iya sanya matasa cikin matsala ta ainihi. Tashin bamabaman aikace-aikacen kafofin watsa labarun da ke ingiza matasa su sami dangantaka da akasin jinsi kuma saduwa ta yanar gizo a kwanakin nan ta zama al'ada ba wani lokaci ba.

Yin hukunci game da jin daɗin saurayi tsakanin saurayi ba zai zama daidai ba, amma yin amfani da manzannin nan take da kuma ɗan tattaunawa da baƙon yaron da kuma da'awar jin cewa ba rashin wauta ba ne.

Raba hotuna da bidiyo ko kuma halin lalata da kai na iya sanya rayuwar saurayi ta amince da halin da ake ciki. Bugu da ƙari, al'adun jima'i da ba a sani ba tsakanin matasa masu amfani da aikace-aikacen aika saƙo na zamantakewa da ɓata lokaci a kan wayar salula da saƙon rubutu da kiran waya suna yin sanarwa cewa kafofin watsa labarun suna sa mu ba mu da mahimmanci ga cikakke da kuma shari'o'in matasa da ciki na matasa zai tashi saboda makauniyar soyayya da ayyukan lalata na samari.

Ci gaban dangantakar kan layi tsakanin matasa abin birgewa ne, amma sabon abu mai tayar da hankali

A bayyane yake, ga iyaye, yana da matukar damuwa yayin da suka fahimci cewa matasa matasa da tsakanin suna shiga cikin ayyukan da basu dace ba lokacin da wayar hannu ta haɗu da intanet. A gefe guda me ya kamata ya kasance mafita ga iyaye na zamani don iyayen yara da kuma yadda zasu iya kulawa da sanya ido kan yaransu da kuma ayyukan yanar gizo na matasa kamar aika sako da tattaunawar tattaunawa tare da baƙin da ke kan layi wanda zai iya zama masu tursasawa ta yanar gizo, masu satar bayanan yanar gizo, da masu lalata da yara.

Ci gaban kan layi tsakanin yara da matasa na iya zama abin ban sha'awa, amma yana da matukar damuwa da firgitarwa ga iyaye don amincin yaransu ƙaunatattu. Bugu da ƙari, lokacin da suka ga matasa da yara suna ɓata lokaci gaba ɗaya akan allo kuma kada ku ɓata lokaci tare da abokai da danginsu.

Saboda haka, ayyukan da aka sa rubutu akan waya ta amfani da sararin samaniya da raba fuska da jiki a dandamali na kafofin sada zumunta na rage mahimmancin mu'amala ta zahiri tsakanin samari. Don haka, iyaye suna cikin fargabar cewa ta yaya za su iya kula da theira childrenansu da suka damu da amfani da fasahar zamani.

Tasirin lalata mutuncin mutane ta hanyar amfani da kafofin watsa labarun

Akwai yawan shirye-shiryen TV kamar "Catfish" akan MTV wanda ke mai da hankali kan sadarwar kan layi da kuma haɗarin da ka iya biyo baya yayin da wani musamman 'yan mata ke tunanin haɗuwa da mutumin a waje da intanet. Koyaya, abin da ya haifar da cin zarafin yanar gizo ya kasance mafi barazanar al'amura ga samari matasa waɗanda ke haifar da hakan na iya sa matasa a duk duniya fara cutar kansu ko wasu. Koyaya, ana kiran duk waɗannan samfuran marasa kyau da al'adun dijital kamar na al'ada tsakanin samari. Kuna iya ganin misalin fina-finai na zamani wanda dukkanin halayen fina-finai suke fara kallon wayoyin hannu kuma basa kallon wani sai allon wayar salula. Don haka, za mu iya matasa matasa suna nuna hali kamar yadda smombies wannan matsala ce ta yini. Bugu da ƙari, matasa matasa da yara suna bin ƙalubalen zamani da rikice-rikice na kafofin watsa labarun kuma sau da yawa ana cutar da su daga gare ta. Wataƙila kun taɓa jin labarin "KIKICHALLENAGE" wanda matasa ke rawa tare da motar da ke motsawa akan sautin sanannen waƙar.

Koyaya, ƙalubalen cutar da matasa kamar ƙonewa da ƙalubalen tabo shima sanannen ƙalubale ne wanda matasa ke ƙona fatarsu da kankara da haɗin gishiri. A takaice, illar lalata yara kanana da samari na masu amfani da shafukan sada zumunta na karuwa kuma iyaye na bukatar kula da yaransu da ayyukan dijital na matasa kuma ya kamata su karfafa musu gwiwa don samun kyakkyawar hulda da abokai da danginsu.

Matasa suna son karɓaɓɓen yarda tsakanin takwarorinsu & kafofin watsa labarun suna da kyau sosai

Game da wani abu na tabbata cewa yawancin samari suna son karɓaɓɓu da takwarorinsu na iya yin aikin sosai ga waɗanda suke jin kunya kuma suke son a lura dasu. Don haka, suna amfani da intanet a kan wayoyin hannu kuma suna amfani da aikace-aikacen aika saƙon nan take kamar su Facebook, Yahoo, Snapchat, da sauransu don yin abokantaka. A zahiri, tserewa ne don rayuwar gaske wacce ba ta iya fuskantar al'amuran rayuwa na ainihi saboda rashin ƙarfin gwiwa. Koyaya kafofin watsa labarun basu yarda da wariya ba kwata-kwata kuma suna samar da kayan amfani ga duk wanda suke so. A gefe guda, matasa wani lokacin sukan sanya kansu cikin matsala koda a duniyar dijital kamar su

masu cin zarafin yanar gizo, 'yan kwalliya, da masu lalata da yara. Koyaya, a dandamali na saƙon take, suna iya aika saƙonnin rubutu, suna iya yin tattaunawar taɗi, raba da karɓar hoto da bidiyo na abokansu na kan layi. Amma a cikin rayuwa ta ainihi, ƙila abokan aiki har ma da wanda suke ji da wani sun ƙi shi. Idan ya zo ga kafofin sada zumunta, kowane irin ƙin yarda ba ya rungumar matasa kwata-kwata saboda rashin sani aƙalla zuwa wasu adadin inda adadin mutane ba ya kusa kuma mai sabawa da mai karɓar sun saba da yin tattaunawa.

Matasa yawanci suna amfani da kafofin watsa labarun don neman amsoshin matsalolin rayuwa na ainihi, ainihi & don shahara

Matasa suna yin bayanan kafofin watsa labarun kuma galibi suna sanya wasu buƙatun daga abin dariya zuwa na ban tsoro kuma suna samun amsar daga sauran abokan aikin cikin mintina kaɗan. Suna bincika amsoshin da suka danganci al'amuran rayuwa na ainihi kuma galibi suna amfani da shi don samun ɗan sauƙi daga jin daɗin zuciya da na ƙwaƙwalwa. A hankali, galibi matasa waɗanda suka zagi a rayuwa ta ainihi ko a rayuwar kan layi suna neman shawara daga mutane a kan kafofin watsa labarun.

Bugu da ƙari, suna kuma neman shawara game da dangantaka da abin baƙin ciki don sanin abin da ya sa ba su sami duk amsar a cikin danginsu ba kamar uwa da uba da kuma daga ’yan’uwa.

Bugu da ƙari, suna kuma neman asalin ba kawai don neman yarda ba har ma ga wanda suke so su zama? Hakanan suna son zama sanannu kamar su tweens a makarantu da matasa tsakanin samari masu kyakkyawar fuska da jiki kuma suna amfani da Vine manzo nan take da tsawan dakika shida suna bidiyo kuma suna rabawa zuwa saƙon saƙon nan take. Don haka, suna raba kyawawan halayensu musamman ma matasa waɗanda aka halicce su da kyawawan dabi'u da dacewa. Don haka suna amfani da kyamara ta gaba da ta baya na na'urorin wayoyin salula na zamani suna amfani da matattara da software na Photoshop don haɓaka launin fata da siffofin fuskokinsu. Don haka, hoton selfie ya taka rawa babba don zama matasa matasa da matasa zuwa duniyar dijital, amma fasahar zamani dangane da aikace-aikacen aika saƙo na zamantakewa da wayoyin hannu suna kawar da ainihin ma'amalar ɗan adam ta zahiri.

Iyaye sune waɗanda yakamata su ɗauki matakin gaba & suyi magana da yaransu matasa

Iyaye sune waɗanda suke buƙatar farawa don ƙarfafa yara da matasa don ayyukan rayuwar gaske kuma suna buƙatar hakan saita ikon iyaye akan ayyukan kafofin watsa labarun matasa wanda suke yin sa galibi akan wayoyin hannu. Don haka, ya kamata iyaye su sani kuma a ci gaba da sabunta su a duk lokacin da samarinsu da samarinsu ke yin kira, saƙonnin rubutu da kuma irin abokan da suke da su a aikace-aikacen saƙon saƙon zamantakewa. Bugu da ƙari, suna kuma lura da abubuwan da matasa ke rabawa a kan layi a kan dandamali saƙon saƙon zamantakewa. Koyaya, yana ɗorewa amma ba ƙarami ba, ya kamata iyaye su koyawa yara da matasa Netiquette na intanet da aikace-aikacen kafofin watsa labarun. Yakamata su tattauna rashin lahanin yanar gizo na jabu da yadda zasuyi amfani da shi ta hanya mai kyau, banda duka yakamata su sami amincewar matasansu ta hanyar abokantaka kuma su san irin tambayoyin da suke da shi a cikin tunaninsu game da rayuwa.

Za ka iya kuma son

Don duk sabbin labaran leken asiri / saka idanu daga Amurka da sauran ƙasashe, ku biyo mu kan gaba Twitter , kamar mu Facebook kuma ku biyan kuɗi YouTube shafi, wanda yake sabuntawa kowace rana.